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MAELEZO YA WAZIRI 
MWENYE DHAMANA

i

Ninaleta kwenu Mwongozo wa Utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma. Mwongozo huu ni mwendelezo wa 
hatua mbalimbali ambazo Serikali imeendelea kuzichukua katika kuhakikisha 
inaimarisha uwajibikaji na utendaji kazi unaojali matokeo katika Utumishi wa 
Umma. Ni dhamira ya Serikali kuongeza uwajibikaji na kuwaletea wananchi 
maendeleo kupitia wajibu na mchango wa Watumishi na Taasisi katika 
kutekeleza malengo ya sera na mikakati ya kitaifa ya muda mfupi, wa kati na 
mrefu.

Kwa kutambua umuhimu wa utendaji kazi wenye tija na unaojali matokeo 
katika taasisi za umma, Serikali imefanya mageuzi ya kiutendaji kwa kusanifu 
na kujenga Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma. 
Mfumo umeandaliwa kwa kuzingatia dhana ya uwajibikaji wa hiari katika 
kufikia maendeleo ya kiuchumi na kijamii na kwa kuzingatia uhitaji mkubwa wa 
wananchi wa kupata huduma bora na kwa haraka. Mfumo pia umeandaliwa 
kwa kuzingatia kasi kubwa ya ukuaji wa matumizi ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) katika nyanja zote za uzalishaji mali na utoaji wa 
huduma.  

Ni matarajio ya Serikali kuwa matumizi ya Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Umma yataleta ufanisi na tija katika uzalishaji na 
utoaji wa huduma katika taasisi za umma. Mfumo pia utawezesha watumishi 
kuwajibika kwa kufanya kazi kwa bidii, weledi na uadilifu ili kuongeza kiwango 
cha wananchi kuridhika na huduma zinazotolewa na taasisi za umma. Aidha, 
Mfumo huu unatarajiwa kupunguza gharama za kusimamia utendaji kazi wa 
watumishi na taasisi kutokana na matumizi ya TEHAMA. Ili kuyafikia matokeo 
yanayoatarajiwa, Serikali imeandaa Mwongozo huu unaoelekeza misingi ya 
kuzingatia katika utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Umma.  

Ni matumaini yangu kuwa, Taasisi za Umma zitazingatia maelekezo yaliyotolewa 
katika Mwongozo huu. Aidha, utekelezaji wa Mwongozo huu utaenda sambamba 
na uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na Taratibu nyingine zinazosimamia na 
kuelekeza kuhusu usimamizi wa utendaji kazi wa watumishi na taasisi katika 
Utumishi wa Umma. Hivyo, hatuna budi kwa pamoja kushirikiana na kuhakikisha 
utendaji kazi wa watumishi wa umma na taasisi za umma  unaimarika. 

Mhe. George B. Simbachawene, (MB)
Waziri wa Nchi, 

(Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora)

Waniha N



DIBAJI

ii

Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma ni utekelezaji wa Sera 
ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 2008, Sheria ya 
Utumishi wa Umma Sura Na. 298, Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2022, 
Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za mwaka 2009, na miongozo 
mingine. Kwa nyakati tofauti, Serikali imekuwa na utaratibu wa kupima utendaji 
kazi wa Watumishi wa Umma na Taasisi za Umma ili kuhakikisha kunakuwa na 
uwajibikaji na uwazi katika matumizi ya rasilimali za umma, utoaji wa huduma 
bora, ufanisi na tija katika kutekeleza malengo ya kila Taasisi na Taifa kwa 
ujumla. 

Ili kuendelea kuimarisha uwajibikaji na uwazi katika matumizi ya rasilimali za 
umma, utoaji wa huduma bora, ufanisi na tija katika utekelezaji wa malengo ya 
Taasisi na Taifa kwa ujumla, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora imesanifu na kujenga Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Umma. Mfumo huu utatumika katika taasisi zote za 
umma na watumishi. Ili kuhakikisha kunakuwepo na ufanisi katika utekelezaji 
wa Mfumo, Serikali imetoa Mwongozo wa Utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi 
wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma ambao unaoelekeza misingi ya 
kuzingatia na wajibu wa wahusika katika utekelezaji wa Mfumo. 

Waajiri wanaelekezwa kusimamia kikamilifu utekelezaji wa Mfumo wa 
Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma kwa kuhakikisha taasisi 
zao zinakuwa na mikataba ya utendaji kazi; kufanya mapitio ya taarifa za 
utekelezaji; na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mikataba hiyo mwisho wa 
mwaka. Pia, waajiri wanapaswa kusimamia watumishi katika kuandaa mipango 
ya utendaji kazi; kufuatilia utekelezaji wa mipango ya utendaji kazi; kufanya 
mapitio ya mipango ya utendaji kazi; kutathmini utekelezaji wa mipango ya 
utendaji kazi ya mwaka na kutoa mrejesho wa utendaji kazi katika kipindi cha 
mwaka mmoja wa utekelezaji.

Ni matarajio yangu kuwa waajiri wote watazingatia na kutekeleza maelekezo 
yaliyotolewa katika Mwongozo wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Umma ili kuhakikisha mfumo huu unafikia malengo ya kuanzishwa 
kwake. 

  
Juma Selemani Mkomi

Katibu Mkuu (UTUMISHI)

Waniha N
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    SEHEMU YA KWANZA

1.1 USULI
Serikali imekua na utaratibu wa kupima utendaji kazi wa watumishi wa Umma  
tangu   ilipopata uhuru mwaka 1961. Kuanzia mwaka 1961, Serikali imekua 
ikitumia mfumo wa Taarifa ya Siri ya Utendaji Kazi ya Mtumishi wa Serikali 
(Confidential Appraisal System). Kutokana na mabadiliko ya kiutendaji katika 
nyanja za kiuchumi, kisiasa, kijamii na kimenejimenti katika utumishi wa umma 
duniani ilibainika kuwa mifumo na taratibu zilizokua zinatumika zilishindwa 
kuendesha utumishi wa umma kwa ufanisi, tija, uwajibikaji, matumizi sahihi 
ya rasilimali za umma na utoaji wa huduma unaokidhi mahitaji ya nchi kwa 
wakati huo. Miaka ya 1993 - 1998 Serikali iliendesha programu ya maboresho 
yaliyojikita katika kuiwezesha serikali kutoa huduma bora na kujiendesha kwa 
tija yaliyojulikana kama “Civil Service Reform Program”. 

Pamoja na maboresho hayo, hali ya utoaji wa huduma katika utumishi wa 
umma haikuboreshwa na ndipo serikali ikaandaa Sera ya Menejimenti na 
Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 1999 iliyoelekeza kuwa na utumishi 
wa umma unaojali Matokeo, Uwazi na Uwajibikaji kwa Ushirikishwaji katika 
utoaji wa huduma. Ili kutekeleza matamko ya Sera, Ofisi ya Rais, Menjimenti 
ya Utumishi wa Umma ilitekeleza programu ya maboresho katika Utumishi 
wa Umma iliyojulikana kama “Public Service Reform Program Phase I&II” 
iliyotekelezwa kuanzia mwaka 2000 - 2013. Kupitia maboresho yaliyotekelezwa 
mifumo, miundo, sheria, kanuni na taratibu mbalimbali ya kusimamia utendaji 
kazi ilianzishwa na kufanyiwa maboresho ili kukihidhi matakwa ya Sera kwa 
lengo la kuboresha   utoaji wa huduma bora na utendaji wa serikali kwa ujumla. 

Mfumo wa Wazi na Mapitio na Tathmini ya Upimaji wa Utendaji Kazi (OPRAS) ni 
moja ya mifumo iliyoanzishwa kwa lengo la kupima utendaji kazi wa mtumishi 
kupitia kanuni za uwazi, ushirikishwaji; uwajibikaji na umiliki wa mchakato wa 
tathmini ya utendaji kazi. Kufuatia hilo, matumizi ya Mfumo wa Taarifa ya Siri ya 
Utendaji Kazi wa Mtumishi wa Serikali yalisitishwa kupitia Waraka wa Utumishi 
Na.2 wa mwaka 2004 kuhusu Utekelezaji wa Utaratibu wa Kupima Utendaji Kazi 
wa Watumishi wa Umma kwa Uwazi. 

Kuanzia mwaka 2004 Serikali imekua ikitumia Mfumo wa Wazi  wa Mapitio na 
Tathmini ya Utendaji Kazi (Open Performance Review and Appraisal System 
- OPRAS) kupima utendaji kazi wa watumishi wa umma. Aidha, mwaka 2018 
Serikali ilisanifu Mfumo wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika Taasisi za Umma 
(Institutional Performance Contracting System – IPCS) wenye lengo la kupima 
utendaji kazi wa taasisi za umma. Aidha, Sheria ya Utumishi wa Umma Sura 
Na. 298, Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2022, Kanuni za Kudumu 
katika Utumishi wa Umma za mwaka 2009, na miongozo mingine ni mazao ya 
maboresho katika utumishi wa umma yaliyowezesha utekelezaji wa Mfumo 
wa OPRAS.
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Pamoja na kuwa na miongozo inayoelekeza umuhimu wa usimamizi wa 
utendaji kazi katika Utumishi wa Umma na mifumo inayosimamia utendaji 
kazi bado kumekuwa na changamoto katika usimamizi wa utendaji kazi katika 
Utumishi wa Umma. Changamoto hizo ni kama ifuatavyo:

a) Mfumo wa Mikataba ya Utendaji Kazi katika Taasisi za Umma (IPCS) 
uliokuwa unatumika kusimamia utendaji kazi wa taasisi za umma pasipo 
kuakisi utendaji kazi wa mtumishi kupitia Mfumo wa Wazi wa Mapitio na 
Tathmini ya Utendaji Kazi (OPRAS);

b) Kutokuwepo na Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka (Annual 
Institutional Performance Plan) wenye majukumu yanayopaswa 
kutekelezwa na watumishi wote waliopo kwenye taasisi husika;

c) Mfumo wa OPRAS kutowezesha kuakisi hali halisi ya utendaji kazi 
wa watumishi kutokana na utaratibu wa utoaji wa alama uliokuwa 
unatumika;

d) Mfumo wa OPRAS kutowezesha watumishi kuzingatia misingi ya 
utekelezaji wa mfumo ikiwa ni pamoja na kutotekeleza hatua za mfumo 
kwa vipindi mahususi vilivyoelekezwa kwenye Miongozo; 

e) Mifumo ya IPCS na OPRAS kutowezesha taasisi na watumishi kuandaa 
na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa majukumu kwa vipindi mahususi 
vilivyoelekezwa;

f) Mifumo ya IPCS na OPRAS kutowezesha utaratibu thabiti na endelevu wa 
kufuatilia na kutoa  mrejesho wa utendaji kazi wa watumishi na taasisi 
za umma; na

g) Kutokuwepo kwa misingi ya usimamizi endelevu ya utekelezaji wa 
mifumo ya IPCS na OPRAS katika ngazi zote ndani ya taasisi.

Ili kutatua changamoto hizi na kuendelea kuimarisha usimamizi wa utendaji 
kazi katika Utumishi wa Umma, katika mwaka wa fedha wa 2022/2023 Serikali 
imesanifu na kujenga Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi 
wa Umma.  

1.2 MALENGO YA MWONGOZO
Lengo kuu na malengo mahususi ya Mwongozo ni kama ifuatavyo:

1.2.1 Lengo Kuu
Lengo Kuu la Mwongozo ni kuelekeza misingi ya kuzingatia katika utekelezaji 
wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma.  

1.2.2 Malengo Mahususi
Malengo mahususi ya Mwongozo ni kama ifuatavyo:
a) Kuainisha misingi ya kuzingatia katika kuandaa Mpango wa Utendaji Kazi 

wa Taasisi wa Mwaka;
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b) Kuainisha misingi ya kuzingatia katika kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi;

c) Kuainisha misingi ya kuzingatia katika kuhuisha Mpango wa Utendaji Kazi 
wa Taasisi wa Mwaka;

d) Kuainisha wajibu wa wakuu wa idara/vitengo/sehemu/vituo vya kazi na 
watumishi wote katika kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa 
majukumu;

e) Kuainisha wajibu wa Taasisi katika kuandaa, kujumuisha na kuwasilisha 
taarifa za utekelezaji wa Mpango wa Utendaji kazi;

f) Kuainisha misingi ya kuzingatia katika kutathmini utendaji kazi wa mtumishi 
na Taasisi; na

g) Kuainisha misingi ya kuzingatia katika kukata rufaa ya matokeo ya tathmini 
ya utendaji kazi ya mtumishi.

 1.3 WATUMIAJI WA MWONGOZO
Mwongozo utatumika kwa waajiri na watumishi wa umma wote katika Wizara; 
Idara Zinazojitegemea; Wakala za Serikali; Taasisi na Mashirika ya Umma; 
Sekretarieti za Mikoa; na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 1.4 MAPITIO YA MWONGOZO
Mwongozo wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma 
utafanyiwa mapitio kwa kuzingatia mabadiliko ya utekelezaji wa mfumo kadiri 
itakavyohitajika.

1.5 MPANGILIO WA MWONGOZO 
Mwongozo wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma 
una Sehemu tatu (3) ambazo ni Sehemu ya kwanza ya utangulizi; Sehemu 
ya pili  ni Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma; 
Sehemu ya tatu ni utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Umma na Hitimisho la Mwongozo.
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SEHEMU YA PILI
2.0 MFUMO WA USIMAMIZI WA UTENDAJI KAZI KATIKA UTUMISHI WA UMMA

 

Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma ni mfumo 
unaowezesha taasisi na mtumishi kupanga mipango ya utendaji kazi, kufuatilia 
utekelezaji wa mipango ya utendaji kazi, kufanya mapitio ya mipango ya 
utendaji kazi, kutathmini utekelezaji wa mipango ya utendaji kazi na kutoa 
mrejesho wa utendaji kazi katika kipindi cha mwaka mmoja wa utekelezaji.
Mfumo huu una sehemu mbili ambazo ni:- Sehemu ya Usimamizi wa Utendaji 
Kazi wa Mtumishi wa Umma (Public Employee Performance Management 
Information System -PEPMIS); na Sehemu ya Usimamizi wa Utendaji Kazi wa 
Taasisi za Umma (Public Institution Performance Management Information 
System - PIPMIS). 

2.1 SEHEMU YA USIMAMIZI WA UTENDAJI KAZI WA MTUMISHI 
  WA  UMMA (PEPMIS)

Sehemu ya Usimamizi wa Utendaji Kazi wa mtumishi wa umma inatumika 
kusimamia utendaji kazi wa mtumishi wa umma. Sehemu hii inamwezesha 
mtumishi kuandaa mpango wa utendaji kazi, kuandaa na kuwasilisha taarifa 
ya utekelezaji wa mpango wa utendaji kazi, kufanya mapitio ya mpango wa 
utendaji kazi na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mpango wa utendaji kazi.
Sehemu ya usimamizi wa utendaji kazi wa Mtumishi wa umma ina hatua 
tano ambazo ni Uandaaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka; 
Utekelezaji na Ufuatiliaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka; 
Uhuishaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka; Tathmini ya 
Utendaji Kazi; na Rufaa ya Tathmini ya Utendaji Kazi.

2.1.1 Uandaaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka
Uandaaji wa Mpango wa utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka utazingatia 
yafuatayo: 

a) Taasisi inatakiwa kuwa na Mpango Mkakati na Mpango Kazi;

b) Uandaaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Mwaka utaanza tarehe 30 Machi 
hadi tarehe 20 Juni kwa Taasisi zinazotumia Mwaka wa Fedha unaoanza 
Julai hadi Juni; 

c) Uandaaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Mwaka utaanza tarehe na 
30 Oktoba hadi tarehe 20 Disemba kwa Taasisi zinazotumia Mwaka wa 
Kalenda unaoanza Januari hadi Disemba; na

d) Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka utajumuisha malengo, 
shabaha, shughuli, shughuli ndogo, kazi na kazi ndogo, uzito, viashiria vya 
kupima utendaji kazi na muda wa utekelezaji.

e) Uwekaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Mwaka katika Mfumo utaanza 
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tarehe 1 Julai hadi tarehe 21 Julai kwa Taasisi zinazotumia Mwaka wa 
Fedha unaoanza Julai hadi Juni; na

f) Uwekaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Mwaka katika Mfumo utaanza 
tarehe 1 Januari hadi tarehe 21 Januari kwa Taasisi zinazotumia Mwaka 
wa Kalenda unaoanza Januari hadi Disemba;

2.1.2 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mpango wa utendaji kazi 
Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mpango wa utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka 
utazingatia yafuatayo:-

a) Mpango wa Utendaji Kazi wa Mwaka utaanza kutekelezwa kuanzia Julai 
mosi hadi tarehe Juni 30 kwa taasisi zinazotumia Mwaka wa Fedha;

b)  Mpango wa Utendaji Kazi wa Mwaka utaanza kutekelezwa kuanzia  Januari 
Mosi hadi tarehe 31 Disemba kwa taasisi zinazotumia mwaka wa kalenda;

c) Mtumishi atatakiwa kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa majukumu kila 
siku kwa msimamizi wake;

d) Msimamizi anapaswa kuhakiki na kuidhinisha taarifa ya utendaji kazi 
iliyowasilishwa na watumishi anaowasimamia;

e) Mtumishi ataainisha changamoto zitakazojitokeza wakati wa utekelezaji 
na kuziwasilisha kwa msimamizi wake kupitia mfumo;

f) Msimamizi ataainisha mikakati ya kutatua changamoto zitakazojitokeza 
au kuchukua hatua za kuboresha utendaji kazi wa mtumishi;

g) Msimamizi atatoa mrejesho kuhusu taarifa ya utendaji kazi kwa mtumishi 
kila itakapohitajika; na 

h) Msimamizi atapaswa kujadiliana na watumishi waliopo chini yake kuhusu 
utekelezaji wa mpango wa utendaji kazi walau kila wiki.

2.1.3 Uhuishaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka
Uhuishaji wa Mpango wa utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka hufanyika iwapo 
kuna mabadiliko katika shabaha, shughuli, shughuli ndogo, kazi na kazi ndogo, 
viashiria vya kupima utendaji kazi, uzito na muda wa utekelezaji na utazingatia 
yafuatayo; 

a) Uhuishaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi utafanyika katika Mfumo 
kuanzia 22 Julai hadi tarehe 30 Mei kwa taasisi zinazotumia Mwaka wa 
Fedha;

b) Uhuishaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi utafanyika katika Mfumo 
kuanzia 22 Januari hadi tarehe 30 Novemba kwa taasisi zinazotumia 
Mwaka wa Kalenda;

c) Uhuishaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi utahusisha mabadiliko 
ya shabaha, shughuli, shughuli ndogo, kazi na kazi ndogo, viashiria vya 
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kupima utendaji kazi, uzito na muda wa utekelezaji;

d) Mtumishi anapaswa kuwasilisha Mpango wa Utendaji Kazi uliohuishwa 
kwa Msimamizi wake kwa ajili ya kuidhinishwa; na

e) Msimamizi ataidhinisha mpango wa mtumishi uliowasilishwa.

f) Uwekaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Mwaka katika Mfumo pia unaweza 
kufanyika muda wowote mtumishi anapohamia kituo cha kazi, sehemu, 
Kitengo, Idara au taasisi mpya.

2.1.4 Tathmini ya Utendaji Kazi wa Mtumishi wa Umma ya  Mwaka
Tathmini ya Utendaji Kazi wa Mtumishi wa Mwaka utazingatia yafuatayo:

a) Tathmini ya utendaji kazi wa mtumishi wa mwaka ifanyike kuanzia tarehe 
1 hadi 14 Julai kwa Taasisi zinazotumia mwaka wa fedha;

b) Tathmini ya utendaji kazi wa mtumishi wa mwaka ifanyike kuanzia tarehe 
1 hadi 14 Januari kwa Taasisi zinazotumia mwaka wa kalenda;

c) Tathmini ya utendaji kazi wa mtumishi inaweza pia kufanyika muda 
wowote kadri jukumu lilivyopangwa kutekelezwa limekamilika au mtumishi 
anapohamishwa kutoka kituo cha kazi, sehemu, Kitengo, Idara au taasisi 
aliyopo kwenda katika Kituo cha kazi kingine;

d) Tathmini ifanyike kwa kuzingatia viashiria vya kupima kiwango cha 
matokeo ya utendaji kazi (Quantitative Performance Indicator)  na 
viashiria vya kupima ubora wa utendaji kazi (Qualitative Performance 
Indicator);

e) Msimamizi atatakiwa kutoa mrejesho wa matokeo ya tathmini ya utendaji 
kazi kwa mtumishi anayemsimamia; na

f) Taarifa ya matokeo ya tathmini ya utendaji kazi wa mtumishi zihifadhiwe 
kwa ajili ya kumbukumbu na rejea.

Tanbihi
Wigo wa alama za utendaji kazi wa mtumishi utakuwa kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na. I.

           Jedwali Na. I: Wigo wa Alama

Na. Maelezo ya Utendaji Asilimia

1 Utendaji Mzuri Sana Kuanzia 95% hadi 100%

2 Utendaji Mzuri Kuanzia 75% hadi 94%

3 Utendaji wa Wastani Kuanzia 60% hadi 74%

4 Utendaji Usioridhisha Kuanzia 50% hadi 59%

5 Utendaji Dhaifu Chini ya 50%
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2.1.5 Rufaa ya Tathmini ya Utendaji Kazi wa Mtumishi wa Umma
Rufaa ya tathmini ya utendaji Kazi wa mtumishi wa Mwaka itazingatia 
yafuatayo:

a) Mtumishi atawasilisha malalamiko kuhusu tathmini ya utendaji kazi katika 
ngazi mbalimbali za uongozi zilizopo ndani ya taasisi husika ndani ya siku 
saba (7) za kazi tangu apate mrejesho wa tathmini ya utendaji kazi wa 
mwaka;

b) Ngazi mbalimbali za uongozi ndani ya taasisi zitapaswa kutoa maammuzi 
ya malalamiko ya tathmini ya utendaji kazi wa mtumishi ndani ya siku 
saba (7) za kazi; na

c) Endapo mtumishi hataridhika na maamuzi yaliyotolewa na msimamizi 
wa msimamizi wake atawasilisha malalamiko ya matokeo ya tathmini ya 
utendaji kazi kwa Mkuu wa Taasisi ndani ya siku saba (7) za kazi.

2.2 SEHEMU YA USIMAMIZI WA UTENDAJI KAZI WA TAASISI YA
   UMMA (PIPMIS)

Sehemu ya Usimamizi wa Utendaji Kazi wa Taasisi ya Umma inatumika 
kusimamia utendaji kazi wa taasisi ya umma. Sehemu hii inaiwezesha taasisi 
kuandaa Mkataba wa utendaji kazi, kuandaa na kuwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa mkataba wa utendaji kazi, kufanya mapitio ya robo mwaka ya 
utekelezaji wa mkataba na kufanya tathmini ya utekelezaji wa mkataba wa 
utendaji kazi wa taasisi.

Sehemu ya usimamizi wa utendaji kazi wa taasisi ya umma ina hatua nne 
(4) ambazo ni Uandaaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka; 
Utekelezaji na Ufuatiliaji wa mkataba wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka; 
Mapitio ya Robo Mwaka; na Tathmini ya Utendaji Kazi wa Taasisi.

2.2.1 Uandaaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi wa Taasisi ya Umma
Uandaaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi wa Taasisi utazingatia yafuatayo: 

a) Taasisi inapaswa kuwa na Mpango wa Utendaji Kazi wa Mwaka;

b) Uandaaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi utaanza tarehe 1 Julai hadi 21 Julai 
kwa Taasisi zinazotumia Mwaka wa Fedha;

c) Uandaaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi utaanza tarehe 1 Januari hadi 
tarehe 21 Januari kwa Taasisi zinazotumia Mwaka wa kalenda;

d) Mkataba wa utendaji kazi utajumuisha Mitazamo (perspectives), uzito wa 
Mtazamo (Perspective weight), malengo, shabaha, Uzito wa shabaha na 
Viashiria vya Kupima Utendaji Kazi; na

e) Mkataba wa utendaji kazi wa Taasisi utawekwa saini baina ya Mkuu wa 
Taasisi na Msimamizi wake wa Kiutendaji (Tazama Kiambatisho Na.1)
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2.2.2 Utekelezaji na Ufuatiliaji
Utekelezaji na ufuatiliaji wa Mkataba wa utendaji Kazi wa Taasisi utazingatia 
yafuatayo:

a) Mkataba wa Utendaji Kazi utaanza kutekelezwa kuanzia Julai Mosi hadi 
tarehe 30 Juni kwa Taasisi zinazotumia mwaka wa fedha;

b) Mkataba wa Utendaji Kazi utaanza kutekelezwa kuanzia Januari Mosi hadi 
tarehe 31 Disemba kwa taasisi zinazotumia mwaka wa kalenda;

c) Taasisi iwasilishe taarifa ya utendaji kazi kila tarehe ya mwisho wa mwezi 
kwa Taasisi Simamizi; na 

d) Taasisi Simamizi inapaswa kutoa mrejesho wa taarifa za utendaji kazi 
zilizowasilishwa.

2.2.3 Mapitio ya Robo Mwaka ya Utendaji Kazi wa Taasisi ya Umma
Mapitio ya robo mwaka ya utekelezaji wa Mkataba wa utendaji Kazi wa Taasisi 
wa Mwaka utazingatia yafuatayo;

a) Mapitio ya robo mwaka ya utendaji kazi wa Taasisi yafanyike kila mwisho 
wa robo ya mwaka;

b) Mapitio ya robo mwaka ya Utendaji kazi wa Taasisi yabainishe hatua ya 
utekelezaji wa shabaha, changamoto zilizojitokeza na hatua zilizochukuliwa 
kutatua changamoto katika kipindi husika cha utekelezaji;

c) Taasisi iwasilishe taarifa ya utendaji kazi na hatua za kuboresha utendaji 
kazi kila wiki ya kwanza baada ya robo ya mwaka kukamilika kwa Taasisi 
Simamizi; na

d) Taasisi Simamizi inapaswa kutoa mrejesho kwa taasisi inayoisimamia 
baada ya kupokea taarifa ya robo mwaka ya utendaji kazi wa taasisi husika.

2.2.4 Tathmini ya Utendaji Kazi wa Taasisi ya Umma
Tathmini ya Utendaji Kazi wa Taasisi wa mwaka utazingatia yafuatayo;

a) Tathmini ya utendaji kazi wa taasisi ifanyike kuanzia tarehe 1 Julai hadi 14 
Julai kwa Taasisi zinazotumia Mwaka wa Fedha unaoanza Julai hadi Juni;

b) Tathmini ya utendaji kazi wa taasisi ifanyike kuanzia tarehe 1 Januari hadi 
14 Januari kwa Taasisi zinazotumia Mwaka wa kalenda;

c) Tathmini ifanyike kwa kuzingatia shabaha, uzito na viashiria vya kupima 
utendaji kazi wa Taasisi;

d) Taasisi iwasilishe taarifa ya tathmini ya utendaji kazi kwa Taasisi Simamizi 
itakapohitajika; na

e) Taasisi Simamizi itoe mrejesho wa tathmini ya utendaji kazi kwa taasisi 
inayoisimamia.
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           Jedwali Na. II: Wigo wa Alama

Na. Maelezo ya Utendaji Asilimia

1 Utendaji Mzuri Sana Kuanzia 95% hadi 100%

2 Utendaji Mzuri Kuanzia 75% hadi 94%

3 Utendaji wa Wastani Kuanzia 60% hadi 74%

4 Utendaji Usioridhisha Kuanzia 50% hadi 59%

5 Utendaji Dhaifu Chini ya 50%

f) Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika kutekeleza majukumu 
yaliyopangwa;

g) Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mipango ya utendaji kazi ya 
watumishi;

h) Kupitia taarifa za utendaji kazi za watumishi na kufanyia kazi maoni, 
mapendekezo na changamoto zilizoainishwa kwenye taarifa husika;

i) Kuandaa taarifa ya utendaji kazi ya wiki ya idara, kitengo, sehemu au 
kituo cha kazi;

j) Kuhuisha mpango wa utendaji kazi idara/vitengo/sehemu au kituo cha 
kazi na kutoa taarifa kwa Mamlaka;

k) Kuidhinisha mipango ya utendaji kazi ya watumishi katika idara/vitengo/ 
sehemu au kituo cha kazi iliyohuishwa; na

l) Kufanya tathmini ya utendaji kazi ya watumishi anaowasimamia na kutoa 
taarifa kwa Mamlaka husika.
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SEHEMU YA TATU
3.0 WAJIBU WA WAHUSIKA KATIKA UTEKELEZAJI WA MFUMO WA 

USIMAMIZI WA UTENDAJI KAZI KATIKA UTUMISHI WA UMMA

Watumishi katika ngazi mbalimbali katika Taasisi ya Umma wana wajibu wa 
kuhakikisha Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma 
unatekelezwa ipasavyo kama ifuatavyo:

 3.1.1 Wajibu wa Mtumishi wa Umma 
Wajibu wa Mtumishi katika utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Umma ni kama ifuatavyo:
a) Kubaini mchango wa majukumu yake katika kufikia malengo ya taasisi;

b) Kuandaa Mpango wa Utendaji kazi wake;

c) Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa majukumu kwa 
msimamizi wake;

d) Kuhuisha mpango wa utendaji kazi pale itakapohitajika; 

e) Kushiriki katika tathmini ya utendaji kazi;

f) Kutoa ushauri kuhusu namna bora ya kuboresha utendaji kazi ili kufikia 
malengo ya taasisi; na 

g) Kutunza kumbukumbu za utendaji kazi na matokeo ya tathmini ya utendaji 
kazi wa mwaka yaliyokamilika.

 3.1.2 Wajibu wa Mkuu wa Idara/Kitengo/Sehemu/Msimamizi
Wajibu wa Mkuu wa Idara/Kitengo/Sehemu/Msimamizi katika utekelezaji wa 
Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma ni kama 
ifuatavyo:

a) Kuandaa mpango wa utendaji kazi wa Idara/Kitengo/Sehemu/Kituo;

b) Kuwapangia watumishi majukumu kulingana na ujuzi na uzoefu walionao;

c) Kusimamia uandaaji wa mipango ya utendaji kazi ya watumishi;

d) Kuidhinisha mipango ya utendaji kazi ya watumishi katika idara/vitengo/
sehemu au kituo cha kazi;

e) Kuwasilisha mpango wa utendaji kazi wa idara/kitengo/sehemu au kituo 



Mwongozo wa Utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma11

cha kazi kwa msimamizi wake;

f) Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika kutekeleza majukumu 
yaliyopangwa;

g) Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mipango ya utendaji kazi ya 
watumishi;

h) Kupitia taarifa za utendaji kazi za watumishi na kufanyia kazi maoni, 
mapendekezo na changamoto zilizoainishwa kwenye taarifa husika;

i) Kuandaa taarifa ya utendaji kazi ya wiki ya idara, kitengo, sehemu au 
kituo cha kazi;

j) Kuhuisha mpango wa utendaji kazi idara/vitengo/sehemu au kituo cha 
kazi na kutoa taarifa kwa mamlaka; 

k) Kuidhinisha mipango ya utendaji kazi ya watumishi katika idara/vitengo/
sehemu au kituo cha kazi iliyohuishwa; na

l) Kufanya tathmini ya utendaji kazi ya watumishi anaowasimamia na kutoa 
taarifa kwa mamlaka husika.

 3.1.3 Wajibu wa Mkuu wa Kitengo kinachohusika na Ufuatiliaji na   
  Tathmini katika Taasisi
Wajibu wa Mkuu wa Kitengo cha Tathmini katika utekelezaji wa Mfumo wa 
Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma ni kama ifuatavyo:

a) Kufuatilia utekelezaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa mwaka 
kila wiki;

b) Kufuatilia utekelezaji wa Mkataba wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa mwaka 
kila mwezi;

c) Kuandaa taarifa za utekelezaji wa mpango wa utendaji kazi wa taasisi 
katika kipindi cha mwezi na robo ya mwaka;

d) Kusimamia zoezi la kuhuisha Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa 
mwaka;

e) Kuratibu tathmini ya utendaji kazi wa taasisi wa mwaka;

f) Kuwasilisha taarifa ya tathmini ya utendaji kazi wa taasisi ya mwaka kwa 
Mtendaji Mkuu wa Taasisi;

g) Kutoa ushauri kuhusu utendaji kazi wa taasisi na namna ya kuendelea 
kuboresha utendaji kazi wa taasisi; na

h) Kutunza takwimu na taarifa za utendaji kazi wa taasisi.
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  3.1.4 Wajibu wa Mkuu wa Mipango katika Taasisi
Wajibu wa Mkuu wa Mipango katika utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma ni kama ifuatavyo:
a) Kuratibu upatikanaji nyaraka za uandaaji wa mpango wa utendaji kazi wa 

taasisi wa mwaka kama vile Mpango Mkakati, Mpango Kazi, na Mpango 
wa Muda wa Kati wa Matumizi;

b) Kusimamia na kuratibu zoezi la kuandaa Mpango wa Utendaji Kazi wa 
Taasisi wa mwaka; 

c) Kuratibu zoezi la uandaaji wa Mkataba wa Utendaji kazi wa Taasisi wa 
mwaka;

d)  Kuratibu zoezi la kuweka saini Mkataba wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa 
mwaka; na

e) Kupandisha Mkataba wa utendaji kazi wa taasisi uliosainiwa na Mkuu wa 
Taasisi kwenye sehemu ya PIPMIS.

  3.1.5 Wajibu wa Mkuu Utawala na Rasilimaliwatu katika Taasisi.
Wajibu wa Mkuu wa Utawala na Rasilimaliwatu katika utekelezaji wa Mfumo 
wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma ni kama ifuatavyo;

a) Kuratibu utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Umma kwa Taasisi anayofanyia kazi;

b) Kujenga uwezo kuhusu Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Umma kwa watumishi wote waliopo katika Taasisi husika;

c) Kufuatilia utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Umma kwa watumishi wa Taasisi husika.

d) Kuweka mpango endelevu wa kuwajengea uwezo watumishi kuhusu 
utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa 
Umma (PEPMIS & PIPMIS) katika taasisi husika.

e) Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya jumla ya mwaka ya tathmini ya 
utendaji kazi wa watumishi wote walioko katika taasisi  kwa Mtendaji Mkuu 
wa Taasisi;

f) Kutoa ushauri kwa Mkuu wa Taasisi kuhusu utendaji kazi wa watumishi 
wote waliopo katika taasisi; na

g) Kuwezesha matumizi ya taarifa za utendaji kazi wa watumishi waliopo 
katika taasisi husika katika maamuzi ya kiutumishi.

 3.1.6 Wajibu wa Mkuu wa Taasisi ya Umma
Wajibu wa Mkuu wa Taasisi ya Umma katika utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi 
wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma ni kama ifuatavyo:
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a) Kuwa kinara (Champion) wa kusimamia utekelezaji wa Mfumo wa 
Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma kwa taasisi 
anayoisimamia;

b) Kuidhinisha Mipango ya Utendaji Kazi ya Wakuu wa Idara/Vitengo;

c) Kusaini  Mkataba wa Utendaji Kazi wa Taasisi;

d) Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali zote kwa ajili ya utekelezaji mpango 
wa taasisi;

e) Kusimamia utekelezaji wa Mpango wa Utendaji Kazi wa Taasisi wa Mwaka;

f) Kupitia na kuidhinisha taarifa za utekelezaji wa mipango ya utendaji kazi 
ya idara na vitengo katika taasisi husika;

g) Kuidhinisha mpango wa wakuu wa idara au vitengo uliohuishwa;

h) Kutoa maelekezo ya namna ya kuboresha utendaji kazi wa taasisi; 

i) Kufanya Tathmini ya utendaji kazi ya wakuu wa idara na vitengo; na

j) Kuwasilisha taarifa ya utendaji kazi wa taasisi kwa Taasisi Simamizi na 
Mamlaka nyingine.

3.2 WAJIBU WA TAASISI SIMAMIZI
Wajibu wa Taasisi Simamizi katika Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Umma ni kama ifuatavyo; 

 3.2.1 Ofisi yenye dhamana ya Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
Wajibu wa Ofisi yenye Dhamana ya Menejimenti ya Utumishi wa Umma ni 
kama ifuatavyo:

a) Kuwezesha Taasisi za Umma kutekeleza Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Umma;

b) Kutoa miongozo ya utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi 
katika Utumishi wa Umma;

c) Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Umma;

d) Kufanya tathmini ya utendaji kazi katika utumishi wa Umma; 

e) Kutoa taarifa ya hali ya utendaji kazi katika utumishi wa umma kila mwaka 
na kadri itakavyohitajika; na

f) Kufanya maboresha ya mfumo wa usimamizi wa utendaji kazi kadri 
itakavyohitajika. 

 3.2.2 Ofisi yenye dhamana ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
Wajibu wa Ofisi yenye Dhamana ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ni 
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kama ifuatavyo:
a) Kuratibu upatikanaji wa taarifa za utendaji Kazi wa Sekretarieti za Mikoa 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa;

b) Kutoa mrejesho wa taarifa za utendaji kazi zilizowasilishwa na Sekretarieti 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; na

c) Kuwasilisha taarifa ya hali ya utendaji kazi katika Sekretarieti za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kila mwaka na kadri itakavyohitajika.

 3.2.3 Ofisi yenye Dhamana ya Usimamizi wa Taasisi na Mashirika ya    
  Umma
Wajibu wa Ofisi yenye Dhamana ya Usimamizi wa Taasisi na Mashirika ya 
Umma ni kama ifuatavyo:
a) Kuratibu upatikanaji wa taarifa za utendaji Kazi wa Taasisi na Mashirika ya 

Umma;

b) Kutoa mrejesho wa taarifa za utendaji kazi zilizowasilishwa na taasisi na 
mashirika ya umma; na

c) Kuwasilisha taarifa ya hali ya utendaji kazi katika Taasisi na Mashirika ya 
Umma kila mwaka na kadri itakavyohitajika.

 3.2.4   Wajibu wa Wizara Mama katika Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji 
                  Kazi katika Utumishi wa Umma

a) Kuratibu upatikanaji wa taarifa za utendaji Kazi wa Taasisi zilizo chini yake;

b) Kutoa mrejesho wa taarifa za utendaji kazi zilizowasilishwa na taasisi 
zilizopo chini ya wizara; na

c) Kuwasilisha taarifa ya hali ya utendaji kazi wa Taasisi zilizo chini ya wizara 
kwa kadri itakavyohitajika.



Mwongozo wa Utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma15

Kiambatisho Na. 1

JEDWALI LA UWEKAJI SAINI KATIKA MKATABA WA UTENDAJI KAZI WA TAASISI 
KULINGANA NA AINA YA TAASISI YA UMMA

NA. AINA YA TAASISI WAHUSIKA KATIKA KUSAINI MKATABA

NGAZI YA KWANZA NGAZI YA PILI

1. WIZARA KATIBU MKUU KATIBU MKUU 
KIONGOZI

2. IDARA ZINAZOJITEGEMEA MTENDAJI MKUU 
WA IDARA 
INAYOJITEGEMEA

KATIBU MKUU WA 
WIZARA YENYE 
DHAMANA

3. WAKALA WA SERIKALI MTENDAJI MKUU WA 
WAKALA

KATIBU MKUU WA 
WIZARA YENYE 
DHAMANA

4. SEKRETARIETI ZA MIKOA KATIBU TAWALA WA 
MKOA

KATIBU MKUU 
TAMISEMI

5. MAMLAKA ZA SERIKALI ZA 
MITAA

MKURUGENZI WA 
MAMLAKA YA 
SERIKALI ZA MTAA

KATIBU TAWALA WA 
MKOA

6. MASHIRIKA YA UMMA NA 
TAASISI NYINGINE ZA UMMA

MTENDAJI MKUU WA 
SHIRIKA LA UMMA AU 
TAASISI NYINGINE YA 
UMMA

KATIBU MKUU WA 
WIZARA YENYE 
DHAMANA

7. VYUO VYA ELIMU YA JUU/
KATI

MAKAMU WA MKUU 
WA CHUO/MKUU 
WA CHUO

KATIBU MKUU WA 
WIZARA YENYE 
DHAMANA
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Kiambatisho Na. 2

INSTITUTION PERFORMANCE CONTRACT (IPC)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

PUBLIC INSTITUTION PERFORMANCE CONTRACT

PERFORMANCE AGREEMENT BETWEEN

President’s Office - Public Service Management and Good Governance

AND

President’s Office - Cabinet Secretariat
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PREAMBLE
This Performance Agreement (hereinafter referred to as the “Agreement”) is 
signed between President’s Office - Public Service Management and Good 
Governance here shall be referred to as (32 ) of P. O. Box Mji wa Serikali 
Mtumba, Mtaa wa Utumishi, S.L.P. 670, DODOMA. on the one hand, and 
President’s Office - Cabinet Secretariat here referred to as (30) of P. O. Box 
1102 CHAMWINO on the other hand.
AND WHEREAS President’s Office - Cabinet Secretariat aims to ensure that 
President’s Office - Public Service Management and Good Governance 
effectively contributes to the achievement of national development 
goals as spelled out in the short, medium and long-term development 
frameworks (national development vision, five-year development plans 
and elections manifesto of the ruling party) and other policies.
THEREFORE, all parties in this Agreement recognize the importance of 
President’s Office - Public Service Management and Good Governance to 
have the freedom to manage, decide and perform in accordance to the 
existing laws, procedures and regulations in order to achieve the prioritized 
objectives and targets prescribed in this agreement.
AND THAT, parties to this Agreement have a strong desire to bring 
transparency in the management and use of national resources as well 
as embracing result-oriented performance for improved public service 
delivery.

PERFORMANCE PERSPECTIVES
THEREFORE, President’s Office - Public Service Management and Good 
Governance is liable to map its InstitutionalObjectives and Prioritized Annual 
Targets with the FIVE Performance Perspectives. AND THAT both parties in this 
Agreement shall accord that Objectives and Prioritized Annual Targets of 
President’s Office - Public Service Management and Good Governance 
shall be implemented in accordance to the five Performance Perspectives 
as follows:

1. Financial
2. Internal Business Process Improvement
3. Institutional Capacity
4. Stakeholder’s Expectations
5. Customer Focus
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DUTIES AND RESPONSIBILITIES OF PARTIES IN AGREEMENT

AND THAT,, parties in this Agreement accorded that, each part shall take 
appropriate measures to ensure that the prioritized targets prescribed in 
this Agreement shall be implemented in accordance to the duties and 
responsibilities outlined in the guidelines for Public Institutional Performance 
Management Information System (PIPMIS).
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SIGNATORIES
THEREFORE, the agreement is signed this February 4, 2024 by the following 
bearers;

Public Institution Government Representative
NAME: Juma Selemani Mkomi NAME: Moses Kusiluka 

Mpogole
DESIGNATION: Permanent Secretary DESIGNATION: Chief Secretary
DATE: DATE:

SIGNATURE: SIGNATURE:

Waniha N
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˪˔�ˈˠˠ˔�ˡ˔�ˈ˧˔˪˔˟˔�ʵˢ˥˔ʟ�

Toleo la Julai, 2024

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kunakili, 
kurudufu, kuchapisha wala kutafsiri andiko hili 

kwa namna yoyote ile bila idhini ya maandishi kutoka kwa
 

Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora




